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Mwongozo wa Uwekezaji
Mkoa wa Kagera
umetayarishwa kwa msaada
wa Shirika la Maendeleo la
mﬂ Umoja wa Mataifa (UNDP) na

Taasisi ya Utafiti wa 5
mpowered lives,  KiUChumi na Kijamii (ESRF) EgRrt¥
esilient nations,




Utangulizi
Mhe Mgeni Rasmi

Awali ya yote namshukuru Mwenyezi Mungu kwa ukuu wake na neema
alizotujalia katika kuandaa Mwongozo wa Uwekezaji wa Mkoa wa
Kagera

Kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji wa ESRF, Dr. Tausi Kida na timu ya
walioshiriki kuandaa Mwongozo - Prof Haidari Amani, Mama Margreth
Nzuki, Bw. John Shilinde na mwenzangu, Bw. Mussa Martine, naomba
kutoa Shukrani maalum na za dhati kama ifuatavyo;

v Kwako Mkuu wa Mkoa wa Kagera,
, v Katibu Tawala wa Mkoa wa Kagera,

q«Wakuu wa Wilaya zote za Mkoa: (Bukoba, Muleba, Biharamulo,
-« Karagwe, Kyerwa, Missenyi na Ngara),

v Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri zote,
_ J-n v Wataalam wa Mkoa na wa Halmashauri zote,

4 v Bw. Isaya Tendega ambaye tumeshirikiana pamoja toka wakati wa
! kukusanya taarifa, pamoja na wadau wote wa Taasisi binafsi na
Mashirika ya Umma,

v Pia kipekee tunawashukuru UNDP kwa kuitikia wito wa Waziri Mkuu,
na kusaidia Mkoa Kuandaa Mwongozo wa Uwekezaji. ltifaki imezingatiwa




Fursa za Uwekezaji

v'"Mhe. Mgeni Rasmi,

katika kutimiza lengo la Biashara za Mipakani...1
nchi kufikia uchumi wa

kati na uchumi wa 1. Ujenzi wa Masoko ya Kisasa
V|Wanda, Tanzania

imechukua hatua Mlpakanl

mbalimbali za kimkakati S Missenyi (W): Wawekezaji
kuhakikisha malengo hay gy sl

L C L~ wanakaribishwa kujenga soko la
yanafikiwa. Hii inaenda e
sambamba na kuandaa ‘ o klmatalfa la mazao ya kilimo kwa
miongozo ya uwekezaji y e Ubla — hekta 8.9 zimetengwa
kwa lengo la kubainisha [ % Mutukula.
fursa zilizopo katika kila &7 % 275 = d®
mkoa.

v'Zifuatazo ni fursa za
uwekezaji Mkoani Kagera

gt Kyerwa (W): Ujenzi wa soko la
?’l kimataifa la mazao ya kilimo kwa
ubia — hekta 1.295 Murongo.

t

ambazo zimepewa Ngara (W): Soko la kisasa la
kipaumbele na Mkoa mazao ya kilimo na bidhaa
pamoja na Halmashauri nyingine — hekta 8 Rusumo.

zake:



Biashara za Mipakani...2

. . Missenyi (W): Ujenzi wa ghala la bidhaa
2.Ujenzi wa za kilimo — hekta 3.5 Mutukula.

Maghala Ngara (W): Ghala la bidhaa za kilimo —

(Warehouses)  hekta8.2 Rusumo.
Biharamulo (W): Ghala la bidhaa za

kilimo — hekta 3.24 Lusahunga.
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Kilimo, Misitu na Nyuki ... 1

. . Bukoba (W) - 90 hekta; Missenyi (W) -
1'Uj'enZI wa ] hekta 5,463; Karagwe (W) — hekta 570;
Miundombinu Biharamulo (W) — hekta 1,120; Muleba

et~:: (W) -hekta 1,180; Ngara (W) - 1,002;
yad Um“.’agllajl na Kyerwa (W) maeneo yapo ya
Wada Vanlla, kutosha.

Mpunga na
Mazao
Mengine




Kilimo, Misitu na Nyuki ... 2

2. Kilimo cha Bukoba (W): Hekta 1,576
. = zimetengwa kwa ajili ya
Chal kilimo cha Chai

e Ngara (W): Hekta 5,000
" kilimo cha mihogo

3. Kilimo cha
Mihogo

VETAE Bukoba (W): Hekta 1,000
o 2|metengwa kwa aJ|I| ya

4. Kilimo cha,
Parachichi
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Kilimo, Misitu na Nyuki ... 3

5.Kutengeneza Biharamulo (W): Wawekezaji
wanakaribishwa kufuga nyuki na

kutengeneza mizinga ya kisasa kwa ajili

Mizinga ya

Kisasa na Ufugajiya matumizi yao wenyewe pamoja na
Wwa Nyuki kuwauzia wengine. phitaji wa asali ni
mkubwa ndani na nje ya nchi.




Ufugaiji

. Biharamulo (W): Wawekezaji
RanChl na wanakaribishwa kuwekeza katika
unenepeshaji ranchi na unenepeshaji mifugo.

Kuna hekta zaidi ya 9,500

___ zimetengwa maeneo ya
¥ Nyabugombe, Mihongora, and

b e ,
e Nyambale kwa ajili ya ranchi




Ufugaji wa samalki,
vifaranga na chakula cha
samaki

(TZ tunazalisha karibu tani
337,000 za samaki kwa mwaka avs
Mahitaji ni karibu tani 731,000
kwa mwaka.

—~ na kutotolesha vifaranga vya samaki,

Uvuvi

Bukoba (W), Karagwe (W), Muleba
(W), and Kyerwa (W): Kuna fursa
kubwa ya kuwekeza katika ufugaji wa
samaki kwenye vizimba; Ufugaji wa
samaki majumbani; Kuuza vifaa vya
kufugia samaki majumbani yakiwemo
matanki; kufuga samaki wa mapambo
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Viwanda....1

] . Ujenzi wa kiwanda cha kutengeneza
1°V|fungaSh|O vifungashio kwa ajili ya kuongeza
F thamani mazao ya kilimo, nyuki,
samaki na bidhaa za viwandani. Hekta
1.5 kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda
hicho zimetengwa eneo la Kemondo,
Bukoba (W).
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Viwanda.... 2

Ngara (W): Kiwanda cha kisasa cha
2.Kuchakata kuchakata mihogo — Hekta 5

Mihogo zimetengwa kwa ajili uwekezaji huo.




Viwanda.... 3

3.Kuchakata Bukoba Manispaa: Utengenezaji wa
chakula cha mifugo hasa ng’ombe na
Chakula cha kuku pamoja na samaki. Hekta 2
Mifugo na zimetengwa kata ya Buhembe

Samaki

BEERTE rEEmR\EER A



Viwanda.....4

Karagwe (W): Kiwanda cha kuchakata
5.Kuchakata Maharage. Hekta 5 zimetengwa kwa
Maharage ajili ya kiwanda hicho




Viwanda.....5

6.Kuchakata Asali

Biharamulo (W): Kuna fursa ya
kuwekeza kwenye ujenzi wa kiwanda
cha kuchakata na kufungasha asali.

Hekta 20 zimetengwa kwa ajili ya
kujenga kiwanda hicho.

Muleba (W): Kuna fursa ya kuwekeza
kwenye ujenzi wa kiwanda cha
kuchakata na kufungasha samaki.



Viwanda.....6

Kuna fursa ya kuwekeza kwenye
ujenzi wa kiwanda cha mvinyo katika

8.Kiwanda cha

kuchakata halmashauri ya Manispaa ya Bukoba

Ndizi — hekta 1.18, Kyerwa (W) — hekta 7.6,
Karagwe — hekta, Muleba (W) — hekta

kutengeneza 0.39, na Ngara (W) — hekta 5

Mvinyo




Viwanda....7

9 Kuchakata Kuna fursa ya kuwekeza kwenye
) viwanda vya uchakataji wa matunda
matunda ili kutengeneza juice na bidhaa

nyingine. Mwekezaji atajenga
kUtengeneza kiwanda hicho ndani ya hekta 21.21

jUiCE na bidhaa zilizotengwa na Bukoba (W) kwa ajili
O ya viwanda na Karagwe (W) ndani ya
nyingine N — hekta 200. ‘




Viwanda....8

10. Kiwanda cha Karagwe (W): Mwekezaji anakaribishwa

Kuchakata Maziwa kuwekeza katlk.a kuchakatfa\ mazllwa ili
kutengeneza bidhaa mbalimbali
zitokanazo na maziwa — hekta 30 eneo |la
Kihanga

Bukoba (M): Mwekezaji anakaribishwa

11. Kiwanda cha kuwekeza katika kiwanda cha barafu —
Kutengeneza Barafu hekta 1.3 kata ya Kifungwa

Bukoba (W): Mwekezaji anakaribishwa
kuwekeza katika kiwanda cha barafu —
hekta 2 kata ya Kemondo




Viwanda....9

T Bukoba (M): Wawekezaji
12. MaChlndO ya wanakaribishwa kuwekeza kwenye

kisasa machinjio ya kisasa — hekta 3.32
Rwamishenye.
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Viwanda....10

Bukoba (M): Mwekezaji
13. KUChakata anakaribishwa kuwekeza katika

Taka Ngumu kiwanda cha kuchakata taka ngumu
- . eneo la Nyanga — hekta 5.4.

‘ Ve
ot

Kiwanda kitakuwa na uhakika wa
kupata zaidi ya tani 15,000 za taka
ngumu kwa siku.

Unaokoa mazingira na kupunguza
magonjwa ya.ml‘i/puko..

S




Viwanda.... 11

14. Kiwanda cha
kuchakata
mchanga
kutengeneza
Vioo

Bukoba (W): Wawekezaji
wanakaribishwa kuwekeza kwenye
ujenzi wa kiwanda cha
kutengeneza vioo.

Mchanga mweupe unaofaa kwa
kutengeneza vioo upo wa kutosha.




Viwanda.... 12

15. Maeneo Muleba (W): Wawekezaji
. Lo wanakaribishwa kuwekeza kwenye
jumUIShl yad ujenzi wa eneo jumuishi la
viwanda viwanda — industrial park.

(Industrial v

Parks)




Chuo Maalum
cha Ujuazi (skills)
pamoja na shule
za msingi na
sekondari

Elimu

Mkoa wa Kagera unawakaribisha
wawekezaji kuanzisha chuo
kitachotoa ujuzi kadri ya mahitaji ya
eneo husika.

Ujuzi unaohitajika ni pamoja na
namna ya kuongeza thamani mazao
ya ngozi, kilimo, uvuvi, misitu nk.

Pia kuna fursa ya kuanzisha shule za
msing na sekondari zenye hadhi ya
kimataifa



Uwekezaji katika
Hoteli, nyumba
za starehe,
kambi za watalii,
huduma za

watalii, nk.
|1

Utalii

Halmashauri zote zimetenga maeno
kwa ajili ya ujenzi wa hotel na
uwekezaji unaofanana na huo.

Mkoa una vivutio vingi vya utalii na
unazidi kukua hivyo uhitaji wa hotel
na huduma nyingine ni mkubwa.




Miundombinu na Masoko...1

1. Maduka Muleba (W): Ujenzi wa maduka
. makubwa — hekta 0.8 zimetengwa
Makubwa

Biharamulo (W): Ujenzi wa maduka

(Supermarketsl makubwa — hekta 4 zimetengwa
B 2R ) o O . S S o 4 | e

e N sy




Miundombinu na Masoko...2

3 Bukoba (M): Uendelezajiwa
2. Uendelezaji wa uwanja wa Kaitaba —

Viwanja vya ubia.

Missenyi (W): Ujenzi wa
kiwanja cha mpira na

= michezo eneo la Bunazi —
s 3.2 hekta

= Muleba (W): Uendelezajiwa

wa uwanja wa David
Zimbihile




Miundombinu na Masoko...3

3. Uendelezaji
Bandari

Bukoba (W): Ujenzi wa Kituo cha
Makontena eneo la Bandari

Kemondo - Rwagati. Hekta 10
Zimetengwa




Miundombinu na Masoko...4

4. Ujenzi wa
Stendi za kisasa
za mabasi

Bukoba (M): Ujenzi wa Kituo cha
Mabasi eneo la Nyanga. Hekta 8.3
Zimetengwa

Biharamulo (W): Ujenzi wa Kituo cha
Mabasi eneo la Nyakanazi. Hekta 1.2
Zimetengwa




Miundombinu na Masoko...5

. _ Missenyi (W): Ujenzi wa Kituo
5. Ujenzi wa cha Magari eneo la Mpakani.
Kituo cha Magari Hekta 3.5 zimetengwa eneo |la

makubwa Mutukula (ubia)
Ngara (W): Ujenzi wa Kituo cha

Magari eneo la Mpakani. Hekta
8 zimetengwa eneo la Benako
(ubia)

-~ Biharamulo (W): Ujenzi wa
Kituo cha Magari eneo |la
Nyakanazi. Hekta 2 zimetengwa

(ubia)
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Madini

Kuchimba na Kyerwa (W): Uchimbaji wa wadini ya
Bati (Tin) na kuongeza thamani
kuongeza madini hayo.

thamani madini Biharamulo (W): Ujenzi wa viwanda
vidogo vya kuchakata Dhahabu eneo

la Nyakahura. Hekta 5 zimetengwa
kwa ajili hiyo




Nini Kifanyike baada ya Mwongozo wa Uwekezaji wa
Mkoa wa Kagera

e Kutengezeza Mazingira ya Kuvutia Wawekezaiji
<.m. Kuondoa kero na vikwazo visivyo na tija
 Kuandaa Upembuzi Yakinifu (Feasiility Studies),

na Maandiko Biashara (Business Plan)

— Yawe ni maandiko yanayozivutia benki (Bankable
Projects) ili yaweze kupata mitaji

— Tutumie wataalamu tulionao kwenye mabenki na
taasisi zingine za kiuchumi kama ESRF, DoE etc

e Kuzitangaza kwa nguvu fursa tulizonazo
(Aggressive Marketing)




Tafsiri Fupi ya Viwanda na

Uwekezalji

Ukubwa Kidogo sana Kidogo Cha Kati Kikubwa
Idadi ya 1-4 5-49 50-99 100 au zaidi
Wafanyakazi
Ukubwa wa Chiniya 5 Hadi 200 Hadi 800 | Zaidi ya 800
Mtaji milioni milioni milioni milioni
(kwa Tsh) 20




Hitimisho

Mh. Mgeni Rasmi,
Mabibi na
Mabwana

Hizi fursa zilizotajwa
kwa kifupi ni fursa
ambazo ukitaka
kuwekeza hata leo
ziko wazi na
mazingira wezeshi
vameshaandaliwa

Maelezo zaidi kuhusu fursa, sababu
za kuwekeza Kagera, maelezo ya
Mkoa kwa ujumla, mazingira
wezeshi, hatua za kufuata ukitaka
kuwekeza nk. yapo ndani ya
Mwongozo.

Natumaini mtapata au mmeshapata
nakala ya mwongozo ili mweze kupitia
vizuri na kuwekeza. Pia Mwongozo
utakuwa unapatikana kwenye
mtandao kuanzia leo.

Asanteni kwa kunisikiliza



WAWEKEZAJI MNAKARIBISHWA
KAGERA






